logo.png

  • 0909 368 533
  • giavuong1963@gmail.com
  • 80/10 Hoàng Xuân Nhị phường Phú Trung Quận Tân Phú, TP Hồ Chí Minh
Trang chủ / Dân Sự / Kiến thức chung / Hợp pháp hóa lãnh sự và chứng nhận lãnh sự khác nhau như thế nào?

Hợp pháp hóa lãnh sự và chứng nhận lãnh sự khác nhau như thế nào?

>>>Một số lưu ý cần biết về “Hợp pháp hóa lãnh sự các loại giấy tờ”

Khá nhiều bạn còn nhầm lẫn giữa hai thủ tục “chứng nhận lãnh sự” và “hợp pháp hóa lãnh sự” vì đều là chứng nhận mẫu dấu và mẫu chữ ký trên giấy tờ. Để không còn lấn cấn hai thủ tục này, các bạn theo dõi bảng phân biệt dưới đây nhé.

 

  

Tiêu chí

Hợp pháp hóa lãnh sự

Chứng nhận lãnh sự

Khái niệm

Hợp pháp hóa lãnh sự” là việc cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam chứng nhận con dấu, chữ ký, chức danh trên giấy tờ, tài liệu của nước ngoài để giấy tờ, tài liệu đó được công nhận và sử dụng tại Việt Nam.

(Điều 2 Nghị định 111/2011/NĐ-CP)

Chứng nhận lãnh sự” là việc cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam chứng nhận con dấu, chữ ký, chức danh trên giấy tờ, tài liệu của Việt Nam để giấy tờ, tài liệu đó được công nhận và sử dụng ở nước ngoài.

Bản chất

Hợp pháp hóa lãnh sự là khâu chứng nhận chỉ thực hiện tại lãnh sự/đại sứ quán hoặc cơ quan có chức năng, thẩm quyền lãnh sự tại quốc gia nơi mà tài liệu đó muốn sử dụng.

Chứng nhận lãnh sự là khâu chứng nhận chỉ thực hiện tại lãnh sự/đại sứ quán hoặc cơ quan có chức năng, thẩm quyền lãnh sự tại quốc gia hoặc của quốc mà tài liệu đó được phát hành. Tức là tài liệu, giấy tờ trong phạm vi thẩm quyền của nước nào cấp thì lãnh sự nước đó xác nhận.

Quốc gia thực hiện

Quốc gia khác với quốc gia cấp giấy tờ, tài liệu

Quốc gia cấp giấy tờ, tài liệu

Lưu ý

Việc chứng nhận lãnh sự và hợp pháp hóa lãnh sự chỉ là chứng nhận con dấu, chữ ký, chức danh trên giấy tờ, tài liệu chứ không bao hàm chứng nhận về nội dung và hình thức của giấy tờ tài liệu.

 

Xem Thêm

Copy of bài viết mới

06/07/2019 - 16:07
  • Mô tả Đây là nội dung được quy định tại Nghị định 19/2019/NĐ-CP điều chỉnh quy định về họ, hụi, biêu, phường.
  • bài viết mới

    06/07/2019 - 16:07
  • Mô tả Đây là nội dung được quy định tại Nghị định 19/2019/NĐ-CP điều chỉnh quy định về họ, hụi, biêu, phường.
  • b3 Người từ đủ 15 tuổi trở lên có thể làm thành viên của dây họ b3

    19/03/2019 - 13:03
  • Mô tả Đây là nội dung được quy định tại Nghị định 19/2019/NĐ-CP điều chỉnh quy định về họ, hụi, biêu, phường.
  • b2 Người từ đủ 15 tuổi trở lên có thể làm thành viên của dây họ b2

    19/03/2019 - 13:03
  • Mô tả Đây là nội dung được quy định tại Nghị định 19/2019/NĐ-CP điều chỉnh quy định về họ, hụi, biêu, phường.
  • Người từ đủ 15 tuổi trở lên có thể làm thành viên của dây họ

    19/03/2019 - 13:03
  • Mô tả Đây là nội dung được quy định tại Nghị định 19/2019/NĐ-CP điều chỉnh quy định về họ, hụi, biêu, phường.
  • banner3.jpg

     

    banner2.jpg

     

    banner1.jpg

    logo.png

    CÔNG TY LUẬT TNHH GIA VƯỢNG

    Trang web luatgiavuong.com được xây dựng nội dung bởi đội ngũ luật sư, chuyên viên và công tác viên dựa trên nhu cầu tư vấn thực tế được trang ban quản trị tổng hợp. Nội dung tư vấn có kèm nhiều thông tin khách hàng cũng như nhiều đối tượng khác được pháp luật bảo hộ. Việc tái bản, phát hành lại vui lòng liên hệ ban quản trị. Mọi hành vi khác mà chưa được sự đồng ý đều được xem là vi phạm pháp luật.

    Liên hệ

    Phone: 0909 368 533
    Email: giavuong1963@gmail.com
    Address: 80/10 Hoàng Xuân Nhị phường Phú Trung Quận Tân Phú, TP Hồ Chí Minh.

    TƯ VẤN

    Chịu trách nhiệm:Luật sư–Luật gia: ÂU GIA VƯỢNG.

    Giấy phép số